AFAPS Community
23 / 04 / 2014, 09:59:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูคำศัพท์เฉพาะ ของนักเรียนเตรียมทหารกัน จะได้ฟังเค้าเข้าใจเวลาคุยกันครับ  (อ่าน 2579 ครั้ง)
allcadet
Full Member

« เมื่อ: 08 / 02 / 2011, 07:37:09 PM »

หลายคนอาจจะเคยสงสัยว่าเวลานักเรียนเตรียมทหาร หรือนักเรียนนายร้อยทุกเหล่า เค้าคุยกัน ทำไมถึงคุยกันแล้วฟังไม่รู้เรื่องบ้าง งงกับคำศัพท์บ้าง  วันนี้แหละครับ ผมจะนำทุกคน พี่ๆ น้องๆ ได้รับรู้พจนานุกรมฉบับเตรียมทหาร นักเรียนนายร้อย ต่อไปจะได้นำคำเหล่านี้ มาแปลในสมองของเราได้ทันไงครับ

หรือไม่ก็เอาไว้สำหรับพูดคุย โต้ตอบ แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ที่เข้าถึงอย่างสุดๆ ระหว่างเรา และนักเรียนเตรียมทหาร จะได้ไม่มีใครมาลองภูมิเราไงครับ  แต่ผมก็ไม่อยากจะให้คำศัพท์เหล่านี้ ถูกนำไปใช้ทั่วไปหรอกนะครับ วันนี้ผมได้เปิดเผย ความหมาย ที่มา แต่อยากจะให้คำศัพท์พวกนี้ยังคงใช้กันเฉพาะเหล่านักเรียนเตรียมทหารอีกต่อไปครับ  ทำไมหรอครับ ก็ไม่อยากให้มันใช้กันอย่างแพร่หลายไงครับ อยากให้เป็นเอกลักษณ์เฉพาะพวกเราๆ ก็พอ 
แต่ก็มีคนอาจจะสงสัยอีกแหละว่า แล้วจะเอามาบอกเพื่อ  ก็เพื่อให้รู้ความหมายไง จะได้สื่อสารกันตรง และเข้าใจกันอย่างถูกต้องครับ  ร่ายมายาวละ มาเริ่มกันเลยครับ

แดก  เป็นไม่ใช่แปลว่ากินนะครับ แดกในที่นี้หมายถึงการทำโทษ เช่น สั่งให้วิ่ง ดันพื้น พุ่งหลัง ก็ว่าไปครับ ในลักษณะที่จะมีการแดก ส่วนมาก จะทำโทษเวลาที่รุ่นน้องมีการทำผิดครับ จะเรียกว่าแดก ส่วนใหญ่การแดก จะไม่ค่อยมีเหตุผลเท่าไหร่นัก

จวก  มีความหมายเหมือนกันกับคำว่าแดกเลยครับ  แปลว่าการทำโทษนั่นเอง

สำหรับคำศัพท์ ไม่ได้มีเพียงแค่นี้นะครับ อยากอ่านต่อ ก็เข้ามาที่นี่ครับ  http://www.AllCadet.com

AllCadet.com แหล่งความรู้ สุ่นายร้อย เพื่อคนที่อยากเป็นนายร้อย ทุกเหล่า อยากรู้อะไรก็จะได้รู้ มีคลิปติวเข้าเตรียมทหาร ออนไลน์กันฟรีๆ เป็นค่ายติวออนไลน์ฟรี ที่แรกในประเทศไทย แหล่งรวบรวมทุกอย่างที่เป็นนายร้อย
หน้า: [1]
  พิมพ์