AFAPS Community
21 / 08 / 2014, 01:31:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อะไร? คือแรงบันดาลใจที่ดีที่สุดครับ  (อ่าน 10882 ครั้ง)
Sky Knight
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: 15 / 12 / 2010, 11:04:27 PM »

อยากทราบว่าแต่ละท่านมีอะไรเป็นแรงบันดาลใจสูงสุดหรือว่าใช้อะไรเป็นแรงบันดาลใจในการสอบเข้าเตรียมทหารครับ ช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ
yoshiho
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 / 12 / 2010, 01:00:58 PM »

ผมว่าสังคมก็มีส่วนนะครับ ถ้าเราอยู่กับเพื่อนที่ตั้งใจอยากจะเป็นจริงๆ เราก็จะมีแรงบันดาลใจ มีกำลังใจอ่านหนังสือครับ
ถ้าอยู่กับคนขี้เกียจ  เอาแต่เล่นไม่เป็นอันเรียนหนังสือ คบไปก็ไม่เจริญหรอกครับ
koms
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 / 12 / 2010, 09:04:24 PM »

แรงบันดาลใจ หมายถึง สิ่งที่ทำให้เรามีแรงขับเคลื่อนกระทำในสิ่งที่ฝันไว้ให้บังเกิดขึ้นมา
แรงบันดาลใจที่ดีที่สุดสำหรับคนแต่ละคนคงจะไม่เหมือนกันเป็นแน่
สำหรับผมในตอนนั้น แรงบันดาลใจ คือ การเรียนในโรงเรียนเตรียมอุดม
ซึ่งหากสอบเข้ามหาวิยาลัยไม่ติด จะทำให้พ่อและแม่ผิดหวังเสียหน้าและกำลังใจ ในการส่งเสียให้มาเรียนถึง กรุงเทพ
ผมรักพ่อแม่ ผมจึงมีแรงบันดาลใจที่มั่นคง ในการสอบให้ได้...
เทคนิคง่ายๆ คือ... เรียนฐานให้มั่นคงก่อน น้องๆคนไหนบอกเรียนไม่รู้เรื่องเลย แสดงว่าฐานไม่ดีมาในอดีต
เนวิชาคำนวณทั้งหลาย จะคำนวณฟิสิกส์ สักข้อ ก็ติดวิชาเลขที่ ฐานไม่แน่น คำนวณผิดพลาด เป็นต้น
น้องๆม.1 พี่ขอเตือนเลยว่า ปิดเทอมรีบไปทวนความรู้มาให้ดี ก่อนขึ้นม.2
สำหรับพวกม.3 อาจจะลำบากสักหน่อย แต่หาก ใจเย็นๆ ย้อนกลับไปเรียนม.ต้นใหม่
(หมายถึงให้ไปลงเรียนพิเศษคอร์ส เร่งรัด หรือ ศึกษาอ่านเอง- ถามผู้รู้) ก็จะทำให้ทันได้
ห้ามพอกหางหมูแล้วขึ้นไปเรียนม.4 ต่อ ทั้งๆที่ความรู้ม.ต้นก็ขาดๆหายๆไป... น้องจะต่อ 4-5-6 ไม่ติดแน่นอน ขอพยากรณ์!!! ยิงฟันยิ้ม

Dad66
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 / 12 / 2010, 09:33:19 PM »

แรงบันดาลใจ หมายถึง สิ่งที่ทำให้เรามีแรงขับเคลื่อนกระทำในสิ่งที่ฝันไว้ให้บังเกิดขึ้นมา
แรงบันดาลใจที่ดีที่สุดสำหรับคนแต่ละคนคงจะไม่เหมือนกันเป็นแน่
สำหรับผมในตอนนั้น แรงบันดาลใจ คือ การเรียนในโรงเรียนเตรียมอุดม
ซึ่งหากสอบเข้ามหาวิยาลัยไม่ติด จะทำให้พ่อและแม่ผิดหวังเสียหน้าและกำลังใจ ในการส่งเสียให้มาเรียนถึง กรุงเทพ
ผมรักพ่อแม่ ผมจึงมีแรงบันดาลใจที่มั่นคง ในการสอบให้ได้...
เทคนิคง่ายๆ คือ... เรียนฐานให้มั่นคงก่อน น้องๆคนไหนบอกเรียนไม่รู้เรื่องเลย แสดงว่าฐานไม่ดีมาในอดีต
เนวิชาคำนวณทั้งหลาย จะคำนวณฟิสิกส์ สักข้อ ก็ติดวิชาเลขที่ ฐานไม่แน่น คำนวณผิดพลาด เป็นต้น
น้องๆม.1 พี่ขอเตือนเลยว่า ปิดเทอมรีบไปทวนความรู้มาให้ดี ก่อนขึ้นม.2
สำหรับพวกม.3 อาจจะลำบากสักหน่อย แต่หาก ใจเย็นๆ ย้อนกลับไปเรียนม.ต้นใหม่
(หมายถึงให้ไปลงเรียนพิเศษคอร์ส เร่งรัด หรือ ศึกษาอ่านเอง- ถามผู้รู้) ก็จะทำให้ทันได้
ห้ามพอกหางหมูแล้วขึ้นไปเรียนม.4 ต่อ ทั้งๆที่ความรู้ม.ต้นก็ขาดๆหายๆไป... น้องจะต่อ 4-5-6 ไม่ติดแน่นอน ขอพยากรณ์!!! ยิงฟันยิ้ม
ถุกต้องที่สุดเลยครับ พื้นฐานสำคัญที่สุด การเรียนมันก็เหมือน เด็ก ครับ มันคงไม่เกิดมาแล้ววิ่งได้เลย มันต้องคลานก่อน แล้วตั้งไข่ พอเริ่มยืนได้ขาแข็งแรง จึงเริ่มเดิน พอเดินคล่องจึงวิ่ง เด็กที่ลุกขึ้นแล้ววิ่งเลย ก็ล้มสิครับ......
Dad66
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 / 12 / 2010, 09:34:51 PM »

ถุกต้องที่สุดเลยครับ พื้นฐานสำคัญที่สุด การเรียนมันก็เหมือน เด็ก ครับ มันคงไม่เกิดมาแล้ววิ่งได้เลย มันต้องคลานก่อน แล้วตั้งไข่ พอเริ่มยืนได้ขาแข็งแรง จึงเริ่มเดิน พอเดินคล่องจึงวิ่ง เด็กที่ลุกขึ้นแล้ววิ่งเลย ก็ล้มสิครับ......
GopyZTR
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 / 12 / 2010, 09:36:41 AM »

ผมว่า เป็นทหารนั้น เท่ดีนะ เเต่นี้อาจจะเป็นความคิดเด็กๆ

นี้ขนาดผมอยุ่ม.2  นะ ผมก็ยังคิดเหมือนเดิม เเต่ผมว่า

การที่เราได้เป็นทหาร รับให้ราชการ รับใช้ประชาชน การที่ได้รับใช้

คนอื่น ทำให้ผมมีความสุข เเม้บางครั้งอาจจะเหนื่อย บ้าง

เเต่ก็ ยังทำให้มีความสุข หุหุ
rawe
Myrmidon

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 / 02 / 2011, 10:23:09 AM »

มีข้อคิดและกำลังใจมาฝากค่ะ ลองอ่านดูนะคะ เผื่อจะเป็นแรงบันดาลใจได้บ้าง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

http://www.youtube.com/watch?v=QQ73DcJqzHY&feature=related
baht2baht
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 / 02 / 2011, 09:08:21 PM »

จากใจจริง ตอบอย่างลูกผู้ชายนะครับ
"ผมแค่อยากเป็นส่วนหนึ่งในการรักษาความั่นคงของชาติ ครับผม!"
koms
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 / 02 / 2011, 10:09:09 PM »

จากใจจริง ตอบอย่างลูกผู้ชายนะครับ
"ผมแค่อยากเป็นส่วนหนึ่งในการรักษาความั่นคงของชาติ ครับผม!"
งั้น น้องรีบเร่งทำความฝันของตัวเองให้สำเร็จไวๆนะครับ
ประเทศชาติต้องการคนแบบนี้ คนที่ทำแบบที่พูดนี้ได้ คือบุคคลที่ควรสรรเสริญยิ่ง
เพราะเสียสละความสุขส่วนตน เพื่อส่วนรวม...หาอยากยิ่งโดยแท้เลย

สาธุ...! หากติดเตรียมทหารและได้ขึ้นเหล่าแล้วจบ ...อย่าเปลี่ยนอุดมการณ์นะครับ
คนที่จะมีใจตั้งมั่นต่อสิ่งๆหนึ่งได้อย่างไม่สั่นคลอน คือ บุคคลที่มีสัจจะวาจา เป็นสัจจบารมี

baht2baht
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 / 02 / 2011, 09:55:33 AM »

งั้น น้องรีบเร่งทำความฝันของตัวเองให้สำเร็จไวๆนะครับ
ประเทศชาติต้องการคนแบบนี้ คนที่ทำแบบที่พูดนี้ได้ คือบุคคลที่ควรสรรเสริญยิ่ง
เพราะเสียสละความสุขส่วนตน เพื่อส่วนรวม...หาอยากยิ่งโดยแท้เลย

สาธุ...! หากติดเตรียมทหารและได้ขึ้นเหล่าแล้วจบ ...อย่าเปลี่ยนอุดมการณ์นะครับ
คนที่จะมีใจตั้งมั่นต่อสิ่งๆหนึ่งได้อย่างไม่สั่นคลอน คือ บุคคลที่มีสัจจะวาจา เป็นสัจจบารมี

ถ้าติดก็ไม่เปลี่ยนหรอกครับ ^^
ผมชอบบู๊ นักเลงๆ ไม่กลัว "ตาย"
allcadet
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 / 02 / 2011, 10:49:47 PM »

พี่มีอะไรมาแนะนำนะครับ  แรงบันดาลใจมันมีอยู่รอบตัวครับ  บางคน ชอบในเครื่องแบบ บางคนชอบในสถานที่เรียน บางคนชอบในอาชีพการงาน

เอาเป็นว่า พี่ได้ทำเว็บ นึง ที่รวบรวม ความรู้ ข้อมูลดีๆ เกี่ยวกับนักเรียนเตรียมทหาร นักเรียนนายร้อย ทั้ง 4 เหล่า ให้น้องๆ ได้สัมผัส อย่างถึงเนื้อถึงตัว 

อะไรหลายๆ อย่างก็จะถูกเปิดเผยที่นี่  อีกทั้ง ยังมีการติวออนไลน์ ผ่านคลิปวีดีโอฟรีๆ จากรุ่นพี่ ที่สอบติดแล้ว ไม่ต้องเสียตังค์เลย

เชื่อว่า น้องๆ ที่เข้ามาเว็บของพี่แล้วนั้น คงจะได้แรงบันดาลใจดีๆ ไม่น้อย ที่จะขับเคลื่อน ให้ตัวเองมีความอดทน เข้มแข็ง ขยัน ที่จะมุ่งมั่น เพื่อสอบเข้าเป็นนักเรียนเตรียมทหารให้ได้ครับ

ยังไงก็ฝากเว็บ http://www.allcadet.com แหล่งความรู้ สู่นายร้อย  เป็นเว็บให้ความรู้สำหรับน้องๆ ที่อยากสอบเข้าเตรียมทหาร มีติวออนไลน์ ฟรีๆ ผ่านคลิปวีดีโอ ไม่ต้องเสียตังค์ครับ 

AllCadet.com แหล่งความรู้ สุ่นายร้อย เพื่อคนที่อยากเป็นนายร้อย ทุกเหล่า อยากรู้อะไรก็จะได้รู้ มีคลิปติวเข้าเตรียมทหาร ออนไลน์กันฟรีๆ เป็นค่ายติวออนไลน์ฟรี ที่แรกในประเทศไทย แหล่งรวบรวมทุกอย่างที่เป็นนายร้อย
typhoon41
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 / 02 / 2011, 08:47:45 AM »

พี่เป็นศิษย์เก่าที่นี่ ตอนนี้จบจาก จปร.มาหลายปีแล้วเป็นนายทหารที่ภาคเหนือครับ ตอนก่อนสอบแรงบันดาลใจง่ายๆคือเห็นเครื่องแบบแล้วมันเท่ห์อยากเป็นนายร้อยแค่นั้นจริงๆ แต่เมื่อได้เข้ามาเรียนจริงมันยิ่งกว่านั้นเยอะครับ เรียกว่าเปลี่ยนชีวิตไปเลยผ่านความลำบากมาเยอะ จบมาเป็นนายทหารมาก็ใช่ว่าจะสบายต้องนำหน่วยไปปฏิบัติงานเสี่ยงชีวิตมาก็เยอะ อยากจะฝากว่าแรงบันดาลใจอะไรก็ได้ แต่ต้องรักษามันไว้ให้ได้ เพื่อนพี่หลายคนมีอุดมการณ์แรงกล้า(ตอนนั้นยังคิด โห...เข้มสุดๆ)แต่ผ่านวันเวลาบางคนอ่อนล้า ยอมแพ้ต่ออุปสรรค โชคชะตา สู้เรามีแรงบันดาลใจเล็กๆแต่รักษามันไว้เป็นเป้าหมายของชีวิต อย่างนี้ยังดีเสียกว่า คิดว่าจริงไหมครับ....
krisna
Myrmidon

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 / 02 / 2011, 10:10:12 AM »

พี่เป็นศิษย์เก่าที่นี่ ตอนนี้จบจาก จปร.มาหลายปีแล้วเป็นนายทหารที่ภาคเหนือครับ ตอนก่อนสอบแรงบันดาลใจง่ายๆคือเห็นเครื่องแบบแล้วมันเท่ห์อยากเป็นนายร้อยแค่นั้นจริงๆ แต่เมื่อได้เข้ามาเรียนจริงมันยิ่งกว่านั้นเยอะครับ เรียกว่าเปลี่ยนชีวิตไปเลยผ่านความลำบากมาเยอะ จบมาเป็นนายทหารมาก็ใช่ว่าจะสบายต้องนำหน่วยไปปฏิบัติงานเสี่ยงชีวิตมาก็เยอะ อยากจะฝากว่าแรงบันดาลใจอะไรก็ได้ แต่ต้องรักษามันไว้ให้ได้ เพื่อนพี่หลายคนมีอุดมการณ์แรงกล้า(ตอนนั้นยังคิด โห...เข้มสุดๆ)แต่ผ่านวันเวลาบางคนอ่อนล้า ยอมแพ้ต่ออุปสรรค โชคชะตา สู้เรามีแรงบันดาลใจเล็กๆแต่รักษามันไว้เป็นเป้าหมายของชีวิต อย่างนี้ยังดีเสียกว่า คิดว่าจริงไหมครับ....

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
metmuk
Hero

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 / 02 / 2011, 10:40:56 AM »

สู้เรามีแรงบันดาลใจเล็กๆแต่รักษามันไว้เป็นเป้าหมายของชีวิต อย่างนี้ยังดีเสียกว่า คิดว่าจริงไหมครับ....

จริงครับ ขอสนับสนุนความคิดนี้ด้วยคน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

burutrat302
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 / 02 / 2011, 04:25:21 PM »

นักรบ คือ ผู้ที่สละแล้วซึ่งชีวิตเพื่อรักษาประโยชน์และความสุขของประเทศชาติและประชาชน..

ผมไม่ได้พูดเกินจริงนะครับหากคำพูดของผมทำให้ดูแล้วเป็นคำพูดของเด็กที่แค่เพ้อฝัน ต้องขออภัยด้วยนะครับ

แรงบันดาลใจของผมไม่รู้ว่ามันเริ่มขึ้นจากอะไร แต่สิ่งที่เป็นแรงกระตุ้นสำคัญคือ การสอบปีที่แล้วผมไม่ค่อยตั้งใจคิดว่าตัวเองมีสิทธิสอบสองปี ปีหน้าฟ้าใหม่ค่อยตั้งใจก็ได้
แต่หลังจากการสอบเสร็จสิ้นลง ผมรู้สึกเสียใจมากแทนที่ผมจะทำมันอย่างตั้งใจผมในขณะนั้นกลับเห็นเป็นเรื่องล้อเล่น ให้พ่อ แม่ลำบากทำงานจ่ายเงินให้ผมเรียน... ผมพึ่งมาคิดได้
มันก็สอบเสร็จแล้ว จะกลับไปอ่านแล้วมาสอบใหม่มันก็ไม่ได้แล้วก่อนหน้านี้คิดว่าตัวเองเก่ง ติดแน่นอนอย่างน้อยตำรวจ ผมคิดผิดผมสอบไม่ติดสักเหล่าผมกลับไปบ้าน พ่อแม่รู้อยู่แล้วว่าผมสอบไม่ติดเพราะเห็นการกระทำของผม ผมไม่อ่านหนังสือให้ท่านเห็นเลยเงินก่อนนั้นที่จ่ายให้ผมเรียน มันคุ้มค่าที่ทำให้ผมได้เรียนรู้ถึงความผิดพลาด แต่ถ้าผมตั้งใจใช้เงินที่พ่อแม่ให้เล่าเรียน
ตั้งใจเรียนตั้งใจอ่าน คงไม่ต้องเสียใจแบบนั้น .... ผมกลับไปนอนคิด เริ่มนับหนึ่งใหม่ตั้งแต่นั้นหลังจากสอบ แต่ผมมองไม่เห็นทางที่จะเดินไปได้ผมเริ่มท้อ ผมทิ้งความฝันไว้ข้างหลัง
เริ่มเปิดเทอร์มที่โรงเรียน ผมตั้งใจเรียนและเลิกคิดถึงเรื่องสอบผมตั้งใจจะมุ่งไปในทางนี้ ... ทุกๆวันผมได้เห็นข่าวทางภาคใต้มันเกิดขึ้นทุกวันผมรู้ และทุกคนสละชีวิตเพื่อผู้ที่อยู่ข้างหลังผมเริ่มคิดผมน่าจะทำประโยชน์ให้แก่ประเทศชาติได้มากกว่านี้ ผมมีโอกาศสอบอีกหนึ่งปี  จิตใจของผมเหมือนถูกกระตุ้นด้วยจิตใต้สำนึกที่มีมาตั้งแต่เด็ก
"ผมอยากเป็นทหารนิ แล้วตอนนี้เราทำอะไรอยู่.."
ผมเริ่มค้นหาข้อสอบที่ยังไม่ได้ทำในปีที่แล้ว ผมเจอ.. จดหมายของแต่ละสถาบันส่งมาที่บ้านผม ... พ่อไม่ให้ผมเห็นจนกว่าผมจะคิดได้ พ่อบอกผมปีนี้ปีสุดท้ายตั้งใจเอา
ผมไม่รู้ว่าแต่ละสถาบันส่งจดหมายเชิญให้คนกี่คน แต่ผมดีใจผม ก็สามารถทำมันทำมันได้ถ้าผมตั้งใจ ผมก็มีศักยภาพพอที่จะรับใช้ประเทศชาติได้ ผมเริ่มอ่านหนังสือจอก ติด -
ไม่ใช่ 0 ผมติด - ผมเกือบนับถึงร้อยแล้วในตอนนี้ ถ้าผมสอบติดให้ผมนับเป็นล้านผมก็นับได้ ผมถือว่าผมทำสำเร็จผมทำความฝันให้เป็นความจริงได้ แต่ก่อนที่จะทำสำเร็จ ผมต้องฝ่าอุปสรรค
ผู้เข้าสอบไม่ใช่ ตอไม้ทุกคนมีมันสมอง ไม่ใช่คู่ต่อสู้ สองหมื่นคน แต่ผมชนะตัวเอง นั้นถือว่าผมชนะตัวเอง ผมชนะสิ่งที่เป็นไปได้ยากที่สุด  ผมชนะใจตัวเอง!!
ผมหวังว่ามันจะเป็นอย่างนั้น ผมจะพยายามให้มากที่สุด และผมจะพิสูจน์ตัวเอง ให้พ่อแม่ อาจารย์ เพื่อนๆ ที่เคยสบประหม่าผมไว้ ให้รู้ว่าคนอย่างผมก็ทำประโยชน์ให้คนอื่นได้

และที่สุดแห่งแรงบันดาลใจ คือ ในหลวง  ท่านคือนักรบในดวงใจของผม ท่านคือผู้ที่สละแล้วซึ่งชีวิตเพื่อประโยชน์และความสุขของประชาชน ทุกๆครั้งที่ผมได้ยินเพลงสรรเสริญพระบารมี
ผมยืนตรงทำความเคารพ เช่นคนอื่นที่กระทำไปในทางเดียวกัน ผมน้ำตาไหลได้ความดีใจเมื่อนึกภาพที่พระองค์ทรงงานหนัก ผมภูมิใจ
และผมจะ เป็นนักรบที่สละแล้วซึ่งชีวิต เพื่อประโยชน์และความสุขของประเทศชาติ และประชาชน และรับใช้สถาบันพระมหากษัตริย์

ภูมิใจแล้วชีวิตหนึ่งได้เกิดเป็นคนไทย.... ในแผ่นดินไทยที่ปู่ย่าตายาย สละเลือดเนื้อและชีวิตให้เราได้เกิดมามีความเป็นไท

ขอบคุณครับที่ อ่านจนจบ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์