AFAPS Community
02 / 10 / 2014, 11:22:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครสอบติดโดยไม่กวดวิชาบ้าง  (อ่าน 11322 ครั้ง)
tahan
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: 07 / 06 / 2010, 10:50:20 PM »

คือผมอยากทราบว่าพวกพี่ที่สอบติดโดยไม่เรียนกวดวิชา
พวกพี่เกรดกันเท่าไหร่และสอบกี่ครั้งและพี่อ่านหนังสือ
วิชาหนักสุดวิชาอังกฤษมันถามแนวไหนแล้ววิทย์เป็นสูตร
หรือป่าวคณิตออกเรื่องอะไรเป็นส่วนมากผมจะเริ่มเตรียมตัวตั้งแต่ตอนนี้
ผมอยู่ ม.2 ดันพื้นวันละ80 ซิดอัพ 70 วิ่งไม่ได้วิ่งเลย
ว่ายน้ำว่ายเป็นแต่ว่ายไม่แข็งให้คำแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
Pump_2554
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 / 06 / 2010, 05:00:38 AM »

อ่านกระทู้ข้างล่าง  "วิ่ง + ว่ายน้ำ"  และ  "ไม่กวดวิชา"
ausayo
Full Member

เตรียมทหาร เตรียมผุ้นำ

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 / 06 / 2010, 11:35:31 AM »

น้อง tahan   ถามใครสอบติดโดยไม่กวดวิชาบ้าง มี นตท หลายคนที่สอบได้เป็นนักเรียนเตรียมทหาร โดยไม่กวดวิชา การจะบอกว่าต้องไปกวดวิชาหรือไม่ จำเป็นต้องพิจารณาเป็นคนๆไป   ลองเข้าไปอ่านกระทู้
   กลเม็ดเด็ดพราย เข้าให้ได้"เตรียมทหาร" ตามเว็บ นี้
  http://www.afaps.ac.th/forum/index.php?topic=14.0

มีทั้งหมด 25 หน้า อ่านให้หมดทุกหน้า และ ให้ชวนคุณพ่อคุณแม่มาอ่านด้วย เพื่อช่วยวางแผนการสอบให้ หากน้องดูภาพยนต์เรื่องสามก๊ก ขงเบ้งรบไม่เป็น แต่วางแผนการรบให้ทหารใหม่รบชนะทัพโจโฉได้   ดังนั้น  น้อง tahan จะสอบได้หรือไม่ได้อยุ่ที่การวางแผนของผุ้ปกครองด้วย

annop
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 / 06 / 2010, 01:29:10 PM »

เห็นด้วยกับคุณอัสโย ร้อยเปอร์เซ็นต์
อัศวิน นตท.
Full Member

sirapop

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 / 07 / 2010, 06:26:57 PM »

ครับ จากที่อ่านมาคือ.... ผมก็อยู่ ม.2 แต่ผมคงให้คำแนะนำได้บ้างนะครับ

เพราะพี่ผมก็ อยู่ ตท.(ทอ.) ครับ คือ การอ่านเอง เข้าใจเองก็ดีนะครับ ...ผมว่า

ก็เด่วนี้ที่เรียนกวดวิชาเหมือนเงาตามตัว ..... ผมก็เน้นอ่านเองครับ ....

ถ้าจะให้ดีนะครับ(เวลา1ปี) อัด คณิตไป 6 เดือนเต็มเลยครับ ต่อมาค่อยมา วิทย์ และอังกิด ไทย สังคม ตามลำดับ

คณิตส่วนมากจะเป็น เนื้อหาพวก

-เราขาคณิต
-พีชคณิต
-การวัด
-จำนวนและการดำเนินการ
-ความน่าจะเป็น
-ทักษะการแก้โจทย์

ส่วนวิทย์
-บรรยาย(ไม่ต้องคำณวน)เช่น ระบบต่าง,การสืบพันธ์,พืช
-คำณวน ต้องท่องสูตรให้เม้น เช่น เรื่อง โมเมนท์(MOMET)

ส่วนอังกฤษ

ถ้าไม่เข้าใจเลย...ให้นำหนังสือ ป.4-ม.3 มาอ่านตั้งแต่ต้นให้เข้าใจไปเร๊ย ..
ทหารอากาศเน้น แกมม่า(Gammar)

ส่วนไทย-สังคม

ก็พยามจำสระสั้น-ยาม วรรณยุกต์ให้ครบอ่ะครับ ลองดูคำ2คำนี้ครับ(ตา-กลม , ตาก-ลม)
ตามกระแส ดูข่าว เยอะๆ ครับ ...

ส่วน พละ ..

อายุ 14 ปี หนัก 40 กม. สูง 155 ซม.
อายุ 15 ปี หนัก 42 กม. สูง 157 ซม.
อายุ 16 ปี หนัก 44 กม. สูง 159 ซม.
อายุ 17 ปี หนัก 46 กม. สูง 161 ซม.

ดึงข้อราวเดี่ยว เต็ม 16 ครั้ง
ลุงนั่ง 30 วินาที เต็ม 25 ครั้ง
นั่งงอตัว 20 ซม.
วิดพื้น เต็ม 54 ครั้ง
วิ่ง50เมตร 6.5 ไม่เกินวินาที
วิ่ง 1000 เมตร เต็ม 3นาที 22 วินาที
ครึ่งหนึ่ง4นาที 32 วินาที เกณฑ์ผ่าน 5 นาที 22 วินาที
ยืนกระโดไกล เต็ม 2.40 เมตร ครึ่งหน่ง 1.2 เมตร
ว่ายน้ำ50เมตร เต็ม40วินาที ครึ่งหนึ่ง 54วินาที
เกณฑ์ผ่าน80วินาที
วิ่งเก็บของ

ผู้สอบต้องผ่านเกิน40เปอร์เซ็ฯต์ ตกใจของคะแนนทั้งหมด ตกใจ

BaKe[2y
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 / 07 / 2010, 08:12:48 PM »

ก็ทำได้ครับแต่อาจจะใช้เวลาหน่อย เพราะคนที่เขากวดวิชากันเขามีคนบอกอธิบายเนื้อหา ไอเราอ่านเองไม่มีคนบอกก็ต้องใช้เวลาสักหน่อยในการเข้าใจเนื้อหาอย่างลึกซึ้ง ถ่องแท้ ไม่ว่าจะเป็นที่มาของสูตรคำนวณต่างๆ การพิสูจน์เมื่อเรารู้เข้าใจในสูตรคำนวณการท่องจำก็ไม่เป็นเรื่องยาก  การมองให้ลึกทุกคำในประโยคของเนื้อหามีความสำคัญในการตีความ การฝึกทำแบบฝึกหัดด้วยทำสม่ำเสมอแล้วก็เตรียมร่างกายให้พร้อม
อัศวิน นตท.
Full Member

sirapop

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 / 07 / 2010, 02:56:35 PM »

ครับ ผมเห็นด้วย ... ยิ้มเท่ห์
tahan
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 / 07 / 2010, 12:49:46 PM »

ตอนนี้ผมอยู่ ม.2 ยังเหลือเวลาอีกปีครึ่ง

กะว่าจะหาที่ติวดีกว่า(กันไว้ดีกว่าแก้)

ช่วยแนะนำที่ติวดีๆหน่อยครับ(เข้าค่ายตุลา)
อัศวิน นตท.
Full Member

sirapop

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 / 07 / 2010, 02:03:37 PM »

การติวหรอครับ ถ้าอยู่ใน กทม.
อยากมากครับที่จะหาที่เรียนให้เรา...เข้าใจ
ต้องดูอัตราการรับ นร. เข้าเรียนครับที่ไหนรับน้อยน่าจะโอเคร๊นะครับ..
ผมเรียนที่บ้าน อ.อ้น(น.อ.วารินทร์)มี นร.เรียนเเค่60คนเองครับ
แบ่งเป็น2ห้อง .. ห้องพื้นแน่น กับพื้น อ่อน มีเรียนพละด้วยครับ
(อ.จาก ร.ร.นายเรืออากาศ) และเปอร์เซ็นการติด ปี1เรียน60ติวประมาน 20
ซึ่งบางที่เรียนกัน500คนติดเพียง 10 คน ที่เรียนก็อยู่ ตรงข้าม ร.ร.นายเรืออากาศ อ่ะครับ
มีรุ่นพี่จาก เตรียมทหารมาคลุม แถบทุกอาทิตย์ ..
gthonda2538
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 / 04 / 2011, 11:43:41 AM »

การติวหรอครับ ถ้าอยู่ใน กทม.
อยากมากครับที่จะหาที่เรียนให้เรา...เข้าใจ
ต้องดูอัตราการรับ นร. เข้าเรียนครับที่ไหนรับน้อยน่าจะโอเคร๊นะครับ..
ผมเรียนที่บ้าน อ.อ้น(น.อ.วารินทร์)มี นร.เรียนเเค่60คนเองครับ
แบ่งเป็น2ห้อง .. ห้องพื้นแน่น กับพื้น อ่อน มีเรียนพละด้วยครับ
(อ.จาก ร.ร.นายเรืออากาศ) และเปอร์เซ็นการติด ปี1เรียน60ติวประมาน 20
ซึ่งบางที่เรียนกัน500คนติดเพียง 10 คน ที่เรียนก็อยู่ ตรงข้าม ร.ร.นายเรืออากาศ อ่ะครับ
มีรุ่นพี่จาก เตรียมทหารมาคลุม แถบทุกอาทิตย์ ..
ถูกต้องครับ เจอกับตัว

taharuga
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 / 05 / 2011, 02:56:23 PM »

ขอเสริมเรื่องสอบพละหน่อยนะคับ สอบพละนั้นมันมีแค่8สถานีคือ ดึงข้อ ลุกนั่ง30วิ. วิ่ง50ม. วิ่ง1000ม. ยืนกระโดดไกล วิ่งเก็บของ ว่ายน้ำ50ม. นั่งงอตัว ส่วนดันพื้นหรือวิดพื้นน่ะมันไม่มี แล้วผู้ปกครองคนไหนที่คิดว่าจะเส้นรอบสองนั้น ผมขอบอกเลยว่าคุณเป็นผู้ปกครองที่แย่มาก คุณไม่ให้ลูกของคุณทำด้วยตัวเอง แล้วถ้าลูกคุณรู้ลูกคุณจะภูมิใจไหม แต่ถ้าลูกคุณรู้แล้วลูกคุณภูมิใจนั่นคือ โตไปลูกคุณจะเป็นคนไม่เอาไหนในสังคม ผมเป็นเด็กชายอายุ14 ยังคิดได้ แล้วคุณผู้ปกครองคนไหนที่คิดว่าจะเส้นให้ลูกชายนั้นขอบอกว่าคุณเป็นคนที่เห็นแก่ตัวมาก คุณก็โตๆกันแล้วอย่าเส้นเลยคับผมขอร้อง เปิดโอกาสให้ลูกคุณทำด้วยตัวเองดีกว่ามันจะภูมิใจกว่ากันเยอะ
Asada Channarong
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 / 05 / 2012, 06:40:34 PM »

ผมจะ พยายามทำให้ได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
nusara
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 / 05 / 2012, 07:28:01 PM »

ลูกชายอ่านหนังสือเองค่ะแล้วไปกวดวิชาตอนเดือนมีค ก็สามารถทำข้อสอบได้ดี เพียงแต่ต้องมีวินัยในการอ่านและทำข้อสอบ
art835
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 / 05 / 2012, 12:25:13 AM »

พี่เกรดตอนจบม.ต้น 3.98 เกรดม.4 3.6(ภาษาไทย 1.5 งานไม่ได้ส่ง เกรดลดฮวบเลย 555) แต่ตอนม.3พี่ไม่ได้สอบนะครับ เพราะตอนนั้นยังไม่อยากเป็น มาสอบครั้งแรกม.4คือปีนี้ ติดรอบแรกแต่ตกรอบสองครับ

สำหรับเรื่องการเน้นในวิชาต่างๆ พี่คิดว่าถ้ามีเวลาจำกัด เราคงต้องดูในแต่ละเหล่า อย่างทบอาจจะเน้นอังกฤษ ทออาจจะเน้นเลข ตรอาจจะเน้นไทยสังคมมากกว่าเหล่าอื่น เพราะเป็นวิชาที่ถ้าเราทำคะแนนได้ดี เราจะได้เปรียบคนอื่น อย่างตรพี่กับอีกหลายๆคนเท่าที่สอบถาม ได้เลขและวิทย์เกือบเต็ม แต่ไปพลาดอีก 3 วิชา ทำให้อันดับไม่ดีเท่าที่ควร แต่ว่าหากจะเริ่มเตรียมตัวตั้งแต่ตอนนี้ก็แนะนำให้เก็บละเอียดทุกวิชาดีกว่า แต่พยายามเก็บวิชาหลักก่อนคือคณิตฯ อังกฤษ วิทย์คำนวณ เพราะถ้าไปฟิตใกล้ๆจะไม่ทัน

ถ้าจะอ่านก็ก็แนวๆนี้อ่ะครับ
เลขก็ออกทุกเรื่อง ความยากก็แล้วแต่เหล่า อย่างตำรวจพอขึ้นเหล่าแล้วจะเรียนด้านรัฐศาสตร์ บลาๆ เลขก็ไม่ยากมาก แต่เหล่าทหารส่วนมากเรียนวิศวะ ดังนั้นข้อสอบจึงยากกว่าเหล่าตำรวจ เวลาพี่อ่านก็ไม่มีอะไรมาก อ่านเนื้อหา ทฤษฎีให้แม่น แล้วก็ตะลุยทำโจทย์ ทำโจทย์เยอะๆ ยิ่งเจอโจทย์เยอะยิ่งดี คนที่เจอโจทย์มาเยอะมากๆ ข้อสอบอย่างน้อย80เปอยังไงก็ทำได้ อย่างพวกเรขา พื้นที่แรเงา ปริมาตรทั้งหลาย สถิติ ตรีโกณ การออกโจทย์แบบแปลกใหม่ออกค่อนข้างยากส่วนมากมันก็จะซ้ำๆแนวเดิม เผลอๆโจทย์เหมือนกับที่เราทำๆไปเลย ไม่ค่อยมีโจทย์แปลกใหม่ ถ้าเคยเจอมันจะทำได้เลย แต่ถ้าไม่เคยเจอมันจะทำยากมาก เผลอๆทำไปแล้วทำไม่ได้ เสียเวลาในห้องสอบอีก โจทย์ปัญหาเบสิคทวนน้ำ ตามน้ำ รถไฟ ผสมของ ควรอ่านแล้วทำให้ได้ เพราะเป็นข้อที่สมควรเก็บคะแนน และออกบ่อย

ฟิสิกส์ ในปีนี้หลายๆเหล่าไม่ได้ออกเฉพาะคำนวณ จะมีทฤษฎีแทรกมาบ้าง ดังนั้นต้องแม่นทั้งทฤษฎีและคำนวณ เก่งคำนวณแต่อีกด้านไม่ได้เลยมันก็ไม่รอด โจทย์ฟิสิกส์ส่วนมากไม่ยากมาก แต่ออกทุกเรื่องวิธีอ่านก็เหมือนคณิต อ่านทฤษฎีให้แม่น ทำโจทย์ให้เยอะๆทั้งทฤษฎีและคำนวณ ยิ่งเจอโจทย์เยอะเรายิ่งทำได้

เคมี วิชานี้เป็นวิชาบรรยาย บางคนอาจคิดว่าไม่ยาก แต่วิชานี้เป็นวิชาที่หลอกเยอะมาก ถ้าไม่เป๊ะทฤษฎีจริงก็จะโดนหลอก พยายามอ่านทฤษฎีให้แม่น แล้วพยายามทำโจทย์เยอะๆ เพราะจุดหลอกมันก็หลอกซ้ำๆซากๆจุดเดียว แต่คนก็ผิดทุกปี ถ้าทำโจทย์เยอะๆ เราจะโดนหลอกบ่อยๆเวลาทำ แต่ในห้องสอบจะได้ไม่โดนหลอกอีก

ชีวะ ชีวะแต่ละเหล่าออกไม่เยอะมาก และไม่ยากมาก อาจจะไม่ต้องทุ่มวิชานี้มาก ควรทุ่ม 2 วิชาข้างบนมากกว่า แต่เนื่องจากเป็นเนื้อหาที่กว้าง ดังนั้นเราก็ต้องรู้ว่าอันไหนออกบ่อย เพราะจำนวนข้อน้อย เรื่องที่ออกมันก็จะคล้ายๆเดิม ระบบนิเวศ ร่างกาย ฯลฯ อย่างปีนี้การหมุนเวียนเลือดของหัวใจ น้ำย่อย สายใยอาหารเจอแทบทุกเหล่า ก็อ่านเนื้อหาบ่อยๆ บางคนมันบอกง่าชีวะยาก เพราะว่าจำ แต่อ่านบ่อยๆมันจะฝังหัวไปเลย อย่างพี่ชีวะม.ต้นพี่อ่านจบเกิน10รอบแล้ว ผ่านไปเป็นปีมันก็ยังไม่ลืม(แต่10ปีนี่ไม่รู้นะ 555) ทำโจทย์บ่อยๆ แต่อาจจะไม่ต้องเน้นมาก แต่ชีวะถ้าทำโจทย์เยอะมันก็จะยิ่งจำได้ เพราะโจทย์ส่วนมากมันก็คือเอาประเด็นสำคัญมาออก เหมือนเราได้ทวนไปในตัว

ภาษาไทย ก็ปกติไม่มีอะไร เป็นหลักภาษา แบ่งกลอน ก็ทำโจทย์อีกนั่นแหล่ะ เพราะอย่างพวกหลักภาษา เช่นพวกถามบาลี สันสกฤต ไรงี้ ถ้าทำโจทย์บ่อยจะรู้ว่าคำมันก็ซ้ำๆ ถามว่าคำไหนเขียนถูก หรือว่าคำสุภาพทั้งหลายแหล่แบบที่บ่นๆกันปีนี้ ส่วนมากมันก็ออกเหมือนเดิม แต่อันนี้พี่พูดไรมากไม่ได้เพราะพี่ก็ไม่ค่อยรอด

สังคม ก็ออกครอบจักรวาล ทางที่ดีควรศึกษาประวัติต่างๆ จุดเด่น ฯลฯ ของเหล่าทัพนั้นๆมาบ้างคร่าวๆ อะไรที่มันออกบ่อยก็ไม่ควรพลาด เช่นจำนวนสส สว ดาวเทียม ฯลฯ

ภาษาอังกฤษ ในปีนี้เท่าที่พี่ดูในส่วนภาษาอังกฤษจะออกส่วนreading และconversationเยอะมาก ถ้าแปลออกทำได้ก็น่าจะได้เกินครึ่ง ในส่วนของเหล่าทหารศัพท์จะไม่ยาก แต่ถ้าใครจะสอบตำรวจต้องฝึกทำข้อสอบ+ท่องศัพท์เยอะๆ เพราะออกยากพอๆกับเตรียมอุดม และเวลาถามmain ideaไม่ได้ตรงๆเหมือนเมื่อก่อน เพราะมันถามจากที่เราเข้าใจ ดังนั้น ถ้าแปลไม่ออก ไม่รู้ศัพท์ ก็จะไม่สามารถทำได้ conversationง่ายๆควรทำได้ เช่นการคุยโทรศัพท์ บริกรต่างๆ พยายามท่องศัพท์ อ่านgrammarให้เป๊ะ เน้นทำข้อสอบreading conversationเยอะๆ grammarควรทำได้ เพราะก็ออกไม่เยอะมาก เช่น passive question tag tenseคู่อะไรงี้ เพราะออกทุกปี และหลายเหล่า ทำโจทย์เยอะๆ เพราะยิ่งเจอโจทย์เยอะ ในส่วนgrammarมันก็จะจำได้ แถมเราจะได้ศัพท์มาขึ้น ได้ความคล่องตัวในการอ่านการแปลมากขึ้น

ในการทุ่มในวิชาต่างๆ อันนี้ขึ้นอยู่กับคน แต่แนะนำให้เน้นเลข วิทย์ อังกฤษก่อน ไทยสังคมไปเก็บใกล้ๆได้ เลข ฟิสิกส์ ควรอ่านเนื้อหาให้หมดก่อนสิงหา และทำโจทย์ไปเรื่อยๆ ใกล้ๆทวนเนื้อหาอีกรอบ อังกฤษท่องศัพท์เยอะๆ แต่ท่องแบบเป็นระบบ ไม่ใช่ท่องจากดิกเหมือนเพื่อนพี่บางคน(มันก็ดี แต่มันเป็นการขี่ช้างจับตั๊กแตน เพราะศัพท์ที่ออกๆถ้าสังเกตดูมันก็ซ้ำๆกันอีกนั่นแหล่ะ) โหลดมาท่องจากthaicadetก็ได้ แล้วพี่มีกระดาษคำศัพท์ที่มันออกบ่อยของครูสมศรี(เป็นติวเตอร์ดัง แต่ดังไปทางด้านสอบเข้าเตรียมอุดม มหาลัย บางคนอาจไม่รู้จัก) มีประมาณ 800 คำ ไว้จะสแกนแล้วเอามาแปะให้

พยายามจัดตารางอ่านหนังสือให้ดี หาแรงบรรดาลใจ อย่างห้องพี่ติดไว้เบ้อเริ่ม "หนทางไปสู่เกียรติศักดิ์ จักประดับดอกไม้หอมหวลยวนจิตไซร้  ไป่มี" มันช่วยให้เราฮึดได้นะ

พี่ว่าอ่านเองดีกว่ากวดวิชาเยอะ เพราะเราได้ทำโจทย์เอง หาความรู้เอง เวลาเข้าใจมันก็จะเข้าใจจริงๆมากกว่าคนอื่นป้อนให้ เพื่อนพี่บางคนกวดวิชาตลอดปี บางคนเรียนตอนเย็นทุกวัน เสาร์อาทิตย์ ปิดเทอมก็เรียน แต่ก็ยังไม่ติด เพราะมันเรียนอย่างเดียว กลับบ้านมาไม่อ่าน ไม่ทวน มันก็ไม่ช่วยอะไร แต่อันนี้มันก็แล้วแต่คน เพราะสมองคนเราไม่เท่ากัน บางคนอ่านเองได้ แต่บางคนในส่วนของเลข ฟิสิกส์ อังกฤษ อาจจะอ่านเองยากซักหน่อย กวดวิชาก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง

แต่ถ้าให้พี่แนะนำอ่านเองเก็บเองทั้งปี ทำโจทย์เยอะๆ แล้วไปเข้าคอร์สมีนาที่มันเป็นตะลุยโจทย์เยอะๆก็พอแล้วนะ เพื่อนสนิทพี่ก็ทำได้อย่างนี้ มันได้TOP10 1เหล่า TOP20 1เหล่า TOP50 2เหล่า ตอนนี้เข้ารั้วจักรดาวไปเรียบร้อย พละไม่ต้องสนใจอะไรมาก แต่ก็พยายามออกบ่อยๆ ให้สม่ำเสมอ อาทิตย์ละ 3 วันวันละซํก 2 ชั่วโมงไรงี้ แต่อาจจะไม่ต้องเน้นมาก ที่สำคัญคือว่ายน้ำให้ได้ ถ้าจะเอาจปรปีนี้ 900+เต็มสนาม ก็ต้องฟิตๆหน่อย แต่อย่าลืมว่าถ้าไม่ติดวิชาการ แรงเป็นแรมโบ้ก็ไม่ได้ใช้ สายตงสายตาระวังมันสั้น เดี๋ยวจะเหมือนพี่ที่ปรากฎสายตาสั้น ทำไม่ทัน จบเลย 555(เรื่องยืดตัวระวังนะน้อง ควรฝึกไว้แต่เนิ่น เวลาเป็นปี มันสามารถทำให้เต็มได้ แต่ถ้าไปฝึกใกล้ๆไม่ทันนะ)

พยายามเตรียมตัวตั้งแต่เนิ่นๆ ไปใกล้ๆบางคนอาจจะทันเพราะพื้นฐานดี แต่ส่วนใหญ่ไม่ทันหรอก ลำบากก่อนแล้วจะสบาย ถ้าน้องวางแผนดีๆ ขยัน ทำโจทย์ อ่านสม่ำเสมอ ยังไงมันก็ไม่หลุดไปหรอก พี่เรียนรู้จากความผิดพลาดของตัวเอง ว่าช่วงสอบเตรียมทหารพี่ไม่แม่นอะไรบ้าง โจทย์ประเภทไหนที่ทำไม่ได้บ้าง จากนั้นพี่เอาเวลาครึ่งเดือนมานั่งอ่านทำโจทย์ทั้งวันเพื่อสอบเตรียมอุดม เพียงเวลาครึ่งเดือนที่เราพยายามจริงๆ ตอนนี้พี่ติดเตรียมอุดมแล้วน้อง ตอนนี้พี่มอบตัวเตรียมอุดมไปแล้ว เรียนก่อนปีนึง ปีหน้าเจอกัน นตท.!!!

ชนะใจตัวเองให้ได้ เลิกขี้เกียจ ความสำเร็จมันจะมาหาเอง

tax
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 / 05 / 2012, 12:39:52 AM »

กด 1000000 like ให้น้อง art835.....สุโค่ยจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้ม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์